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MIFUGO NA UVUVI VINARA NANE NANE 2025!

Rais Samia aagiza Huduma za Ugani Zipatikane Mwaka Mzima Dodoma

——————r—

Katibu Mkuu wa Wizara ya Mifugo na Uvuvi Bi. Agnes Meena ( Wapili Kulia)

akimkabidhi Tuzo Mkurugenzi wa Maendeleo ya Miundombinu Mhandisi George

Kwandu (wa Pili kushoto ) kwa niaba ya Watumishi wote mara baada ya Wizara

kutunukiwa tuzo na Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. Samia

Suluhu Hassan ya Mshindi wa Kwanza wa Maonesho ya Nane Nane kwa Wizara
za Kisekta Agosti 8, 2025 Jijini Dodoma.
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Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan
akizungumza katika kilele cha Maonesho ya Nane Nane 2025 Kitaifa Mkoani
Dodoma Agosti 8, 2025 Jijini Dodoma.
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Wizara hiyo imeibuka na ushindi huo baada ya kuongoza katika vigezo mbalimbali hali
iliyochagizwa na maandalizi mazuri iliyofanya katika maonesho hayo huku kivutio
kikubwa kikiwa ni Paredi ya Mifugo iliyoambatana na maonesho ya Ndege nyuki
maalum inayotumika kwenye udhibiti wa Uvuvi haramu.

Akizungumza katika kilele cha Maonesho hayo Rais wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan mbali na kuipongeza Wizara hiyo kwa
jitihada ilizochukua katika udhibiti wa magonjwa ya Mifugo kupitia utekelezaji wa
kampeni ya kitaifa ya Chanjo na Utambuzi wa Mifugo, ameielekeza kuhakikisha

rasmi leo vimetambulishwa kwa jina la Dkt. John Samwel Malecela ili wananchi
waendelee kunufaika na elimu ya masuala mbalimbali yanayohusu sekta ya Mifugo na
Uvuvi.

"

Waziri wa Mifugo na Uvuvi Dkt. Ashatu Kijaji akizungumzia hali ya Sekta za
Mifugo na Uvuvi wakati wa kilele cha Maonesho ya Nane Nane 2025 Kitaifa
Mkoani Dodoma Agosti 8, 2025.
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Kwa upande wake Waziri wa Mifugo na Uvuvi Mhe. Dkt. Ashatu Kijaji amemshukuru
Rais Samia kwa kuiongezea Wizara yake bajeti kwa mwaka huu wa fedha ambapo
amebainisha kuwa hatua hiyo imeiongeza ajira kwa watu wengi hususan wanawake na
vijana. Maonesho hayo ambayo kilele chake ni Agosti 08 ya kila mwaka yataendelea
kwa siku mbili zaidi kwa mwaka huu ili kuwapa fursa watu wengi zaidi kwenda
kujifunza masuala mbalimbali yanayohusu sekta ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi.
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Waziri wa Mifugo na Uvuvi Mhe. Dkt Ashatu Kijaji (Kushoto) akifafanua jambo

Mbele ya Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt Samia Suluhu

Hassan ( Kulia) wakati wa Kilele cha Maonesho ya Kimataifa ya Nane Nane
katika Viwanja Vya Nzuguni Jijini Dodoma,

Agosti 8, 2025.
Nanenane 2025 n




FETA YASHIKA NAFASI YA PILI MAONESHO YA
NANENANE 2025

Wakala ya Elimu na Mafunzo ya Uvuvi (FETA) yaibuka mshindi wa pili kundi la Wakala
wa Serikali wanaotoa Huduma na Uzalishaji katika Maonesho ya Kitaifa ya Nanenane
yaliofanyika Viwanja vya Nzuguni jijini Dodoma.

Tuzo hiyo ilitolewa 8 Agost, 2025 na Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania,
Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan akiwa mgeni rasmi siku ya kilele cha
maonesho hayo.

Kwa mwaka 2025 FETA ilionesha teknolojia mbalimbali ambazo ni Unenepeshaji wa
kaa nje ya bahari, Ufugaji wa jongoo bahari kwenye vizimba,Kilimo cha Mwani na
uongezaji thamani zao la mwani.

Nyingine ni Mbinu bora za uvuvi, Kilimo na ufugaji samaki mseto, Utotoleshaji wa
vifaranga vya samaki,Ufugaji wa samaki kwenye vizimba, Ufugaji wa samaki wa
mapambo pamoja na utoaji wa elimu namna ya kujiunga na mafunzo yanayotolewa na
wakala kupitia Kampasi zake.
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TDB YANG'AA BODI ZA MAZAO YA MIFUGO
NANENANE KITAIFA 2025
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Mtekinolojia wa Chakula kutoka Bodi ya Maziwa Tanzania Bw. Rajilan

Hilal akionesha aina mbalimbali za vifaa vinavyotumika katika Uhakiki

wa Maziwa wakati akitoa mafunzo ya Ubora na Usalama wa Maziwa

ndani ya Viwanja vya Nzuguni Dodoma wakati wa Maonesho ya
Kimataifa ya Nanenane Agosti 07, 2025

Bodi ya Maziwa Tanzania imeongoza na kupata tuzo ya Mshindi wa kwanza katika
kundi la Bodi za Mazao ya Mifugo wakati wa Maonesho ya Kimataifa ya Nanenane
yaliyofanyika Kitaifa katika Viwanja vya Nzuguni jijini Dodoma

Tuzo hiyo iliyotolewa na Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe Dkt Samia
Suluhu Hassan Agosti 8, 2025 wakati akihitimisha Maonesho ya Kimataifa ya
Nanenane kwa mwaka 2025 itaongeza hari ya mabadiliko katika Tasnia ya Maziwa
nchini.

Akiongea baada ya kupata tuzo hiyo Msajili wa Bodi ya Maziwa Tanzania Prof George
Msalya ametoa Rai wa Wadau wa Maziwa nchini kuendelea kufuata Sheria na Kanuni
zinazotakiwa ili Tasnia ya Maziwa nchini iendelee Kuchangia katika pato la Taifa.

Pia ametumia Fursa hiyo kuwapongeza Watumishi wote Kwa ushirikiano wakati wote
wa maandalizi wa Maonesho haya kwani ubunifu na juhudi walizozionesha wakati wa
kutoa elimu na huduma kwa wananchi waliokuwa wanatembelea banda la TDB
zimepelekea kupata tuzo hiyo

Mtekinolojia wa Chakula kutoka Bodi ya Maziwa Tanzania Bw. Rajilan Hilal kwa niaba
ya Watumishi ameishukuru Serikali kwakuona TDB kuwa inastahili kupata Tuzo hii
kwani inaonesha kuwa Taasisi inatimiza jukumu lake la Msingi katika kuwahudumia
Wadau wa Tasnia ya Maziwa nchini.

Maonesho ya Kimataifa ya Nane Nane kwa mwaka 2025 yamefanyika siku kumi
kuanzia Agosti 1 hadi 10, 2025 katika Viwanja vya Nzuguni jijini Dodoma kuanzia kwa
lengo kutoa fursa zaidi kwa watanzania kuonesha huduma na bidhaa mbalimbali za

kiuchumi na kijamii.
Nanenane 2025 n



KISHINDO! PAREDI YA
MIFUGO DODOMA

Mifugo yenye thamani ya takribani Mil. 50.5 yashindanishwa
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Wizara ya Mifugo na Uvuvi imeendesha
paredi maalum ya Mifugo kwenye Mao-
nesho ya kimataifa ya Nane Nane 2025
kwa lengo la kuwahamasisha wafugaji
kuachana na ufugaji wa asili na kugeukia
ufugaji wa kibiashara.

Akizungumza mara baada ya
kushuhudia paredi hiyo Mgeni rasmi wa
tukio hilo ambaye pia ni Mkuu wa Mkoa
wa Dodoma Mhe. Rosemary Senyamule
ameipongeza Wizara hiyo kwa kufanya
tukio hilo kuwa na hadhi ya kimataifa
ambapo jumla ya Mifugo 27 ilishindan-
ishwa.

“Lakini pia nimeona wafugaji
wameanza kubadilika kwenye suala
la malisho ya mifugo yao na sasa
niwaelekeze Wakurugenzi wa
Halmashauri zote nchini kushirikiana
na Wizara ya Mifugo na Uvuvi ili
mabwawa yaliyopo kwenye maeneo
yenu badala ya kukaa bila matumizi
yoyote yaelekezwe kwenye shughuli
za Mifugo na Uvuvi” Amesema Mhe.
Senyamule.

Kwa upande wake Naibu Katibu Mkuu
wa Wizara ya Mifugo na Uvuvi Dkt.
Edwin Mhede amesema kuwa
mabadiliko makubwa ya Paredi ya
mwaka huu ni ishara ya kukua kwa
sekta ya Mifugo na Uvuvi ambapo
amewataka wafugaiji kutumia
mafunzo waliyopata kwenye tukio
hilo kama darasa la kubadili mfumo
wao wa ufugaji kwenye maeneo yao.
“Sekta zetu zimeendelea kuwekeza
kwenye teknolojia kama tulivyoona
hivyo wito wa wizara ni kuwasihi
wadau mbalimbali wa sekta hizi
kuchangamkia fursa za teknolojia hizi
ili mwakani mje na matokeo
yanayotokana na teknolojia hizi”
Ameongeza Dkt. Mhede.

Aidha Dkt. Mhede amesema kuwa
Paredi hiyo mbali na kuhamasisha
ufugaji wa kibiashara inalenga kuinua
hali ya lishe kwa wananchi kupitia
ulaji wa mazao ya Mifugo na Uvuvi
ikiwa ni pamoja na nyama, samaki,
maziwa na mayai.

Paredi iliyofanyika mwaka huu ni ya
15 tangu kuasisiwa kwake na Rais wa
awamu ya nne Mhe. Dkt. Jakaya
Kikwete kwenye kilele cha Maonesho
ya Nane Nane mwaka 2010.

Nanenane 2025



TUIFANYE TANZANIA KUWA KITOVU CHA CHAKULA
AFRIKA-DKT. MPANGO

o

Makamu Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. Philip Isdor

Mpnago (Kushoto) akikagua Mifugo kwenye Mabanda ya Wizara ya Mifugo na

Uvuvi wakati wa Ufunguzi wa Maonesho ya Nane Nane 2025 Nzuguni Jijini
Dodoma agosti 1, 2025.

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. Philip Mpango
amewataka viongozi wa sekta ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi nchini kuifanya Tanzania
kuwa kitovu cha chakula katika ukanda wa Afrika.

Mhe. Dkt. Mpango amesema hayo wakati wa hotuba yake ya Ufunguzi wa Maonesho
ya kimataifa ya Nane Nane aliyoitoa Agosti 1, 2025 kwenye Viwanja vya Nzuguni jijini
Dodoma ambapo amesisitiza Viongozi hao kuwa kinara kwenye utekelezaji wa dira ya
Taifa Maendeleo ya Taifa ya mwaka 2025-2050.

“Pamoja na mambo mengine Viongozi tuna wajibu wa kuwaelekeza wakulima,
wafugaji na wavuvi wetu kuweka nguvu zaidi kwenye mazao yenye thamani kubwa
sokoni” Amesema Mhe. Dkt. Mpango.

Aidha Dkt. Mpango amewataka wafugaji kuwekeza katika uzalishaji wa kisasa wa
bidhaa zinazotokana na mifugo ili kukidhi mahitaji ya soko la ndani na nje, kuendeleza
uvuvi na ufugaji wa samaki na kuvutia wawekezaji wa ndani na nje kuwekeza kwenye
miundombinu baridi ya uhifadhi na usafirishaji wa mazao wa Mifugo na Uvuvi.

Nanenane 2025 n



Akitoa taarifa ya Maendeleo ya Sekta ya Mifugo na Uvuvi nchini, Katibu Mkuu wa
Wizara ya Mifugo na Uvuvi Bi. Agness Meena amesema kuwa katika Maonesho ya
hayo ya mwaka huu Wizara yake imejikita katika kuonesha teknolojia za kisasa
kwenye uzalishaji wa malisho, ufugaji wa samaki, uzalishaji wa mazao ya Mifugo na
uchakataji wa mazao ya Mifugo na Uvuvi kwa lengo la kuongeza thamani, kupunguza
upotevu na kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabia nchi.

“Agosti 5 mwaka huu itakuwa ni siku ya Mifugo na Uvuvi katika Maonesho haya
ambapo kutakuwa na gwaride la Mifugo na onesho la usimamizi wa rasilimali za Uvuvi
kwa kutumia Ndege nyuki lakini pia inaendelea kutoa huduma ya uchanjaji na
utambuzi wa Mifugo hapa hapa viwanjani” Ameongeza Bi. Meena.

Mbali na Paredi ya Mifugo kwenye Maonesho ya Nane Nane mwaka huu, Wizara ya

.....

Nzuguni Jijini Dodoma kwa lengo la kuhamasisha lishe bora itokanayo na mazao ya
Mifugo na Uvuvi.

Nanenane 2025 n



MAJALIWA ARIDHISHWA NA MAENDELEO SEKTA YA
UFUGAJI SAMAKI

Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Kassim Majaliwa amer-
idhishwa na maendeleo ya Sekta ya Ufugaji wa samaki nchini ambapo amewataka
wananchi kuelekeza nguvu kwenye tasnia hiyo ili kuongeza kiwango cha uzalishaji wa
samaki nchini.

Mhe. Majaliwa ameyasema hayo Agosti 03, 2025 mara baada ya kufika kwenye eneo
la mabwawa ya ufugaji samaki na vizimba lililopo kwenye banda la Wizara ya Mifugo
na Uvuvi ikiwa ni sehemu ya Maonesho ya kimataifa ya Nane Nane yanayoendelea
kwenye viwanja vya Nzuguni jijini Dodoma.

“Mhe. Rais amesambaza vizimba vingi vya kutosha kanda ya ziwa, nilitaka kufahamu
kama tumefanikiwa” amesema Mhe. Majaliwa.

Aidha Mhe. Majaliwa ameridhishwa na gharama ya vizimba hivyo ambayo amekiri hata
watu wa kipato cha chini wanaweza kuimudu huku pia akitoa rai kwa wananchi wote
hususani wadau wa Uvuvi kutumia zana zilizoidhinishwa na Serikali wakati wote wa
utekelezaji wa shughuli zao za Uvuvi.

Akizungumza kwa niaba ya wanufaika wenzake wa mkopo wa masharti nafuu wa
vizimba hivyo Makamu mwenyekiti kutoka kikundi cha Vijana Kazini kutoka mkoani
Mwanza Bw. Elisha Gayo ameishukuru Serikali kwa mkopo wa shilingi milioni 117
waliopatiwa ambapo amekiri umesaidia kubadili maisha yao kwa kiasi kikubwa.
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Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Kassimu Majaliwa

(Katikati) akitoa Maelekezo kwa Viongozi na Wataalam wa Wizara ya Mifugo

na Uvuvi juu ya kuendeleza Ufugaji wa Samaki kwenye Vizimba wakati wa
Maonesho ya Nane Nane Agosti 4, 2025
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Mkuu wa idara ya ukuzaji viumbe kwenye maji FETA Bw, Mashaka Kapagalla
(kulia) akimwelezea Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe.
. Kassim Majaliwa ( Wakwanza, Kushoto) juu ya teknolojia mbalimbali
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Dodoma Agosti 4, 2025.



UFUNGUZI WA MAONESHO YA WAKULIMA
NANENANE KITAIFA NA KIMATAIFA 2025

57 AGU p V' "_7"1'[[ & OF N V= SRR BN B Y '“I\ Y\, MIF'GO NA UV, VI 20 =

MAADHIMISHO YA SIKU YA
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TVLA YAGUSA MIOYO YA WAFUGAJI MAONESHO YA
NANENANE

Ki m}nj.a\ro
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Wakala ya Maabara ya Veterinari Tanzania (TVLA) imeendelea kugusa mioyo ya
Wafugaji kwa kutoa huduma na elimu inayolenga kuboresha afya ya mifugo nchini.

Elimu hiyo imetolewa wakati wa maonesho ya Nane Nane 2025 yalianza Agosti 1 hadi
8, 2025 katika Uwanja wa Nzuguni, Mkoani Dodoma ambapo Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan alikuwa Mgeni rasmi siku ya
Kilele Agosti 8, Mwaka huu.

Akizungumza Agosti 07, 2025 katika banda la TVLA, Meneja wa Kituo cha TVLA
Dodoma, Dkt. Japhet Nkangaga, amesema wakala inajihusisha na utoaji wa huduma
za uchunguzi wa magonjwa ya mifugo, upimaji wa sampuli, utengenezaji wa chanjo,
pamoja na tafiti za kisayansi zinazolenga kuboresha afya na uzalishaji wa mifugo
nchini.

“Katika Maonesho haya ya Nane Nane mwaka huu kwa nchi zima tumetoa elimu kwa
wafugaji kuhusu umuhimu wa kuchukua sampuli kwa ajili ya uchunguzi wa magonjwa
kabla ya matibabu, umuhimu wa kuchanja mifugo, na madhara ya kutumia dawa bila
vipimo na hadi kufikia agosti 7, kwa mkoa Dodoma pekee tumehudumia zaidi ya

wadau wa mifugo zaidi ya 800.” alieleza Dkt. Nkangaga.
Nanenane 2025 n



Aidha Dkt. Nkangaga ametoa wito kwa wafugaji wote nchini kuwatumia wataalamu wa
mifugo na vituo vya uchunguzi ikiwemo wataalam kutoka TVLA kwa ajili ya vipimo
sahihi vinavyopatikana katika maabara ili kuchunguza na kutambua magonjwa
yanayowapata wanyama, kutumia chanjo kukinga wanyama dhidi ya magonjwa na
kupata ushauri wa kitaalamu.

Simwanza, alisema kupitia TVLA amejifunza mambo mapya kuhusu njia sahihi za
kutibu mifugo yake kwani kabla hajapata elimu alikuwa anatibu mifugo yake kwa
mazoea na mara nyingi bila vipimo.

Naye Bw. Frank Mvungi, mfugaji kutoka Kongwa, alisema elimu aliyoipata kuhusu
chanjo kwa mifugo ambayo inaonekana haina dalili za ugonjwa itamsaidia kanuni na
taratibu bora za uchanjaji wa mifugo ili kuikinga na magonjwa.
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DKT. MGANGA AKOSHWA NA NDEGE NYUKI,
KUDHIBITI UVUVI HARAMU
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Katibu Tawala wa Mkoa wa Singida Dkt. Fatma Mganga ( Wa Kwanza Kulia
) akisikiliza Maelezo juu ya ndege nyuki ya kudhibiti Uvuvi Haramu Ziwani
na Baharini 'Drone ' kutoka kwa Mkurugenzi Msaidizi wa Udhibiti Ubora
kiutoka Wizara ya Mifugo na Uvuvi Dkt. Christian Nzowa (wakati wa
Maonesho ya Nane Nane Mwaka 2025, Jijini Dodoma.

Katibu Tawala wa Mkoa wa Singida Dkt. Fatma Mganga amefurahishwa na teknolojia
ya Ulinzi wa Rasilimali za Uvuvi inayotumiwa na Wizara ya Mifugo na Uvuvi kwenye
ukanda wa Ziwa Victoria.

Dkt. Mganga amebainisha hayo mara baada ya kufika kwenye banda la Wizara hiyo
Agosti 02,2025 lililopo kwenye Maonesho ya kimataifa ya Nane Nane Nzuguni jijini
Dodoma ambapo ameipongeza Serikali kwa kubuni mbinu hiyo ya kisasa ya ulinzi wa
Rasilimali za Uvuvi nchini.

“Kupitia teknolojia hii wavuvi haramu wanaweza kubainika kwa haraka na wepesi bila
kutumia nguvu kubwa na kunakuwa na ushahidi tofauti na hapo awali ambapo watu
wengi walikuwa wanakana kwa sababu hakukuwa na ushahidi” Amesema Dkt.
Mganga.

Aidha Dkt. Mganga ameongeza kuwa uwepo wa teknolojia hiyo umesababisha kupun-
gua kwa vitendo vya uvuvi haramu nchini jambo ambalo amesema kuwa litasaidia
kuongeza kiwango cha samaki kwenye vyanzo vya asili.

Kwa upande wake Mkurugenzi Msaidizi wa Udhibiti Ubora Dkt. Christian Nzowa
amesema kuwa Ndege nyuki hiyo ina uwezo wa kutembea hadi umbali wa kilomita 4
huku ikirekodi matukio yote yanayoendelea ziwani huku pia ikiwa na uwezo wa kubaini
hatari yoyote inayojitokeza ziwani na kutuma ishara kwenye kituo cha uangalizi

Nanenane 2025



FETA YAPONGEZWA MAPINDUZI YA UCHUMI WA
BULUU

Balozi Mteule wa Tanzania nchini Italia na Mwakilishi wa kudumu kwa Mashirika ya
Umoja wa Mataifa (FAO,WFP na IFAD) Bw, Mbarook Nassor Mbarouk ameipongeza
Wakala ya Elimu na Mafunzo ya Uvuvi (FETA) kwa dhamira yake kubwa ya kufanya
mapinduzi katika sekta ya uchumi wa buluu hususan mafunzo ya kilimo cha mwani na
uongezaji thamani zao la mwani.

Balozi Mbarouk alitoa pongezi hizo Agosti 7, 2025 alipotembelea banda la FETA katika
maonesho ya Kitaifa ya Nane Nane yaliyofanyika katika viwanja vya Nzuguni jijini
Dodoma.

"Nimefurahi kuona mmetuletea bidhaa za mwani na mnatoa mafunzo juu ya uongezaiji
thamani zao la mwani, hii itasaidia wananchi wengi zaidi kupata elimu na kujikwamua
kiuchumi kupitia uchumi wa buluu" Amesema Balozi Mbarouk.
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Balozi wa Tanzania nchini Italia Bw, Mbarook Nassor Mbarouk (Kulia)

Akitoa Maelekezo kwa Mtendaji Mkuu wa Wakala ya Elimu na Mafunzo ya

Uvuvi FETA Dkt. Semvua Mzighan (Kushoto) Wakati wa Maonesho ya
Kimataifa ya Nane Nane Mwaka 2025 Nzuguni Jijini Dodoma.

Nanenane 2025




Kwa upande wake Mtendaji Mkuu wa Wakala ya Elimu na Mafunzo ya Uvuvi (FETA)
Dkt. Semvua Mzighani amesema wakala hiyo inatoa mafunzo ya muda mfupi na ya
muda mrefu juu ya kilimo cha zao la mwani na uongezaji thamani zao la mwani hivyo
ametoa wito kwa wananchi kutembelea banda la FETA kupata utaratibu wa kupata
mafunzo hayo ili kuongeza kipato chao na pato la Taifa kwa ujumla.

Aidha Dkt. Mzighani ametaja teknolojia mbalimbali ambazo FETA inaonesha katika
maonesho ya Nane Nane 2025 kuwa ni pamoja na Unenepeshaji wa kaa nje ya bahari,
Ufugaji wa jongoo bahari kwenye vizimba, Kilimo cha Mwani na uongezaji thamani zao
la mwani.

Teknolojia nyingine ni Mbinu bora za uvuvi, Kilimo na ufugaji samaki mseto, Utotole-
shaji wa vifaranga vya samaki,Ufugaji wa samaki kwenye vizimba, Ufugaji wa samaki
wa mapambo pamoja na utoaji wa elimu namna ya kujiunga na mafunzo yanayotole-
wa na wakala kupitia Kampasi zake.
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TAFICO YAUZA SAMAKI WA BAHARINI MAONESHO
YA NANENANE DODOMA

Shirika la Uvuvi Tanzania (TAFICO) limefanya Biashra ya Kuuza Samaki wanapatikana
Baharini Pekee katika Maonesho ya Nane Nane 2025 yaliyofanyika Kitaifa Jijini
Dodoma kuanzia Agosti Mosi hadi Agosti 10, 2025 kwa lengon la kutoa fursa ya wadau
kupata Protini ya Samaki wa Baharini.

Katika maonesho hayo, TAFICO llilijikita katika kufanya biashara ya samaki na kutan-
gaza fursa za uwekezaji zinazopatikana pamoja na miradi iliyokamilika, inayoendelea
kutekelezwa na inayotarajiwa kutekelezwa, na pia manufaa ya miradi hiyo kwa sekta
ya uvuvi na wananchi kwa ujumla.
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Samaki waliokuwa wanapatika kipindi cha Maonesho Jijini Dodoma ni Samaki wa maji
chumvi (baharini) aina ya jodari (tuna), changu, kibua, barakuda, nguru (kingfish), son-
goro, red snapper na kolekole.

Mbali na miradi mingine, TAFICO inaendelea na ujenzi wa Meli ya Uvuvi kupitia Mradi
wa Maendeleo ya Kiuchumi na Kijamii chini ya Serikali ya Japani (ESDP Japan)
ambapo ujenzi wake umefikia asilimia 85.

Ujenzi wa Meli hii ni hatua muhimu kwa shirika kufanya uvuvi wa bahari kuu, mara
baada ya kukamilika kwa ujenzi wa meli hiyo ifikapo mwezi Disemba 2025, hivyo kufa-
nya upatikanaji wa uhakika wa samaki kwenye masoko ya ndani na kufungua fursa za
masoko ya nje.

Aidha, shirika linalenga kuongeza na kuboresha mnyororo wa thamani kwenye mazao
ya uvuvi kwa kujenga kiwanda cha kuchakata mazao ya uvuvi Wilayani Kilwa ambapo
upembuzi yakinifu umekwishafanyika, Pia upatikanaji wa Chakula bora cha Samaki
utaimarika kwa Ujenzi kiwanda cha kuzalisha chakula cha samaki wafugwao kitak-
achojengwa Mkoani Mwanza.

\
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TDB YATOA MAFUNZO YA UBORA, USALAMA WA
MAZIWA KWA WADAU

Bodi ya Maziwa Tanzania kwa kushirikiana na wadau wake imeendesha mafunzo
Maalumu ya Uhakiki wa Ubora na Usindikaji wa Maziwa kwa wasindikaji wadogo na
wafugaji waliotembelea banda la Bodi ya Maziwa wakati wa Maonesho ya Nanenane
yaliyofanyika Kitaifa katika Viwanja vya Nzuguni, Dodoma.

Mtekinolojia wa chakula kutoka Bodi ya Maziwa Tanzania, Rajilan Hillal amesema Bodi
hiyo imetumia fursa ya Maonyesho ya Nane Nane Kitaifa kutoa mafunzo kuhusu ubora
na usalama wa maziwa kwa wadau mbalimbali wa sekta hiyo.

Hillal amesema mafunzo hayo yanalenga kuwawezesha wadau kutambua maziwa
salama, yasiyoharibika na yaliyo bora kwa afya ya mlaji, ili waweze kuzalisha na
kusindika kitaalamu.

“Tunawafundisha pia namna ya kusindika mazao makubwa mawili yanayotumika zaidi
nchini, ambayo ni mtindi wa kawaida na mtindi ulioboreshwa. Lengo letu ni
kuhakikisha wananchi wanapata maziwa yaliyo salama na yaliyosindikwa kitaalamu,”
amesema.

Amesema changamoto kubwa ni kutowafikia Watanzania wote kutokana na upungufu
wa rasilimali, lakini amewashauri wananchi kutumia maziwa yaliyosindikwa
yanayopatikana kwenye viwanda vya ndani kwa kuwa ni salama zaidi.

“Tuna jumla ya viwanda 187 vinavyosindika maziwa nchini, vikiwemo vidogo, vya kati
na vikubwa. Hivyo ni muhimu wananchi waachane na matumizi ya maziwa yasiyo
salama yanayouzwa mitaani, hasa yale yanayohifadhiwa kwenye vyombo visivyo rafiki
kama vile machupa ya maji,” amesema.

Hillal amesisitiza kuwa matumizi ya maziwa yasiyo salama yanaweza kuhatarisha
afya ya mlaji, na hivyo ni muhimu wananchi kuwa makini katika kuchagua maziwa
wanayoyatumia kila siku.
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WANACHAMA TANECU WAJIFUNZA TAFITI ZA UVUVI
TAFIRI

Wanachama wa Chama cha Msingi na Ushirika cha Tandahimba and Newala
Cooperative Union (TANECU) cha Mkoa wa Mtwara wanaojishughulisha na kilimo cha
korosho wamejifunza juu ya tafiti za Uvuvi zinazofanywa na Taasisi ya Utafiti wa Uvuvi
Tanzania (TAFIRI) ili kujua jinsi tafiti hizo zinvyosaidia uwekezaji katika sekta ya Uvuvi
nchini.

Wananchama hayo walijifunza juu ya Tafiti hizo Agosti 5, 2025 wametembelea banda
la Taasisi ya Utafiti wa Uvuvi Tanzania (TAFIRI) kwa lengo la kujifunza shughuli
mbalimbali za utafiti zinazofanywa na TAFIRI, wakati wa Maonesho ya Kimataifa ya
Nane Nane Mkoani Dodoma.

Akizungumza kwenye Banda la TAFIRI Katibu wa chama cha msingi (TANECU)
Bw.Mohamed Kitalya amesema lengo la kufanya ziara yao kujifunza tafiti mbalimbali
za kisayansi zinavyoweza kuongeza tija katika sekta mbalimbali za uchumi, hasa
sekta ya uvuvi.

Kwa upande wake, Afisa Uvuvi Mkuu kutoka TAFIRI Kituo cha Kigoma Bw.Julius
Assam, amewahimiza wanachama wa TANECU kutambua na kutumia fursa zilizopo
katika sekta ya uvuvi, hasa kwa vikundi vya wakulima na ushirika.

Bw. Assam alibainisha shughuli za uvuvi, ikiwa ni pamoja na ufugaji wa samaki na
usindikaji wa mazao ya uvuvi, zinaweza kuunganishwa na kilimo ili kuongeza kipato

Pia, Wanachama wa TANECU walijifunza juu ya teknolojia ya ufugaji wa samaki kwa
njia ya vizimba, mfumo wa "Vua Uza na Nunua Samaki Kidijitali (PFZ) sanjari na
teknolojia ya kukaushia dagaa kwa mfumo wa solar tent dryer.

Elimu iliyotolewa kwa Wananchama hao ni pamoja na shughuli mbalimbali
zinazofanywa na (TAFIRI) hasa katika maeneo ya maji baridi na bahari, mbinu bora za
uvuvi endelevu, uhifadhi wa mazingira ya maji, pamoja na mchango wa tafiti katika
sekta ya uvuvi nchini Tanzania.
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BODI YA NYAMA YAPONGEZWA NA WANANCHI
KATIKA UTOAJI WA VIBALI

Bodi ya Nyama Tanzania yapata pongezi za utoaji wa vibali kwa wafanyabiashara ya
nyama ikiwemo maduka ya nyama.

Pongezi hizo zimetolewa na wananchi waliofika katika maonesho ya Nane Nane
katika viwanja vya Nzuguni jijini Dodoma kuanzia Agosti 1 hadi 10, 2025 na kupata
elimu juu ya shughuli zinazofanywa na bodi hiyo na namna bodi inavyosimamia
miongozo katika biashara hiyo.

Wageni waliotembelea kwenye banda la bodi ya nyama wamefanikiwa kujua taratibu
zinazotakiwa katika ufanyaji wa biashara ya nyama na wengi wao walitaka kufahamu
kuhusu uuzaji wa nyama nje ya nchi ambapo wananchi hao walielekezwa taratibu za
kufuata ili kuweza kupata kibali cha uuzaji wa nyama nje ya nchi.

Katika maadhimisho hayo Bodi ya Nyama imeshiriki kwa kutoa elimu na kuuza bidhaa
kupitia wadau wake akiwemo HUSAM, MIKA MEAT na Kili Agro. Bidhaa zilizouzwa na
wadau ni pamoja na vifaa sahihi vinavyotumika kwenye maduka ya nyama na
machinjio ikiwemo mashine za kukatia nyama, nondo, visu, mizani na friza. Pia
kulikuwa na soseji na nyama ya kuku.

Aidha, wananchi hao wameiomba bodi kuongez aukaguzi wa nyama hasa maeneo ya

kutokana na mifugo inayochinjwa kutokuwa na sifa zinazotakiwa ikiwemo magonjwa.
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TALIRI YAAGIZWA KUIBUA NA KUSAMBAZA
TEKNOLOJIA ZA MIFUGO

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan
ameiagiza Taasisi ya Utafiti wa Mifugo Tanzania (TALIRI) kuziibua na kuzisambaza
teknolojia bora za mifugo ili ziwanufaishe wafugaji na Taifa kwa ujumla.

Mhe. Dkt.Samia alitoa agizo hilo Agosti 8, 2028 alipotembelea Banda la TALIRI wakati
wa Kilele cha Maonesho ya Kimataifa ya Kilimo ‘Nanenane’ yaliyofanyika katika
viwanja vya Nzuguni jijini Dodoma yakiwa sambamba na kaulimbiu isemayo ‘Chagua
Viongozi Bora kwa Maendeleo ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi.
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Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. Samia Suluhu

Hassan (kulia) akimuelekeza Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi ya Utafiti wa

Mifugo nchini (TALIRI) Prof. Erick Komba (kushoto) kuhusu kuongeza

kiwango cha uzalishaji wa mbari za Mifugo ili kuhamasisha ufugaji wa

kisasa nchini muda mfupi baada ya kufika kwenye banda hilo Agosti 08,
2025 kwenye Viwanja vya Nzuguni jijini Dodoma.
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Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan
ameiagiza Taasisi ya Utafiti wa Mifugo Tanzania (TALIRI) kuziibua na kuzisambaza
teknolojia bora za mifugo ili ziwanufaishe wafugaji na Taifa kwa ujumla.

Mhe. Dkt.Samia alitoa agizo hilo Agosti 8, 2028 alipotembelea Banda la TALIRI wakati
wa Kilele cha Maonesho ya Kimataifa ya Kilimo ‘Nanenane’ yaliyofanyika katika
viwanja vya Nzuguni jijini Dodoma yakiwa sambamba na kaulimbiu isemayo ‘Chagua
Viongozi Bora kwa Maendeleo ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi.

Akiwa katika banda la Taasisi hiyo Mhe.Dkt. Samia alipokea taarifa juu ya teknolojia
bora za mifugo zinazozalishwa na TALIRI kutoka kwa Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi
hiyo Prof. Erick Komba.

bora za mifugo zilizozalishwa na taasisi hiyo imefanikiwa kutoa elimu ya ufugaji bora
kwa wafugaji na wadau mbalimbali wa mifugo zaidi ya 800 waliotembelea banda hilo.

Teknolojia hizo ni pamoja na malisho na mbegu za malisho, mbari bora za mifugo,
vyakula vya mifugo pamoja na kuwaelimisha wafugaji hususani wanaofuga kibiashara
juu ya kifaa cha mzani wa kisasa wa kupima uzito wa mnyama na kuhifadhi taarifa
mbalimbali juu hali ya mnyama na kuwezesha zoezi la kutoa matibabu kwa mnyama.
Aidha, katika maonesho hayo TALIRI imefanikiwa kupata tuzo ya Mshindi wa kwanza
katika kundi la Taasisi za Umma Zinazotoa Mafunzo na Utafiti, tuzo hiyo imekabidhiwa
na Mhe. Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan.

TALIRI imemshukuru Rais Mhe. Dkt. Samia kwa kutembele banda hilo, kupata tuzo ya
ushindi wa kwanza kwa taasisi za umma kwenye maonesho hayo.
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MPRU YABAINISHA UMUHIMU WA UHIFADHI WA
BAHARI KIUCHUMI

Hifadhi za Bahari na Maeneo Tengefu Tanzania (MPRU) imeshiriki kikamilifu katika
Maonesho ya Kimataifa ya Kilimo (Nane Nane) yaliyofanyika kuanzia Agosti 1-8,
2025 jijini Dodoma. Ushiriki huo uliolenga kuelimisha umma na wadau kuhusu
umuhimu wa uhifadhi wa rasilimali za bahari kwa maendeleo endelevu. Maonesho
haya yametoa nafasi kwa MPRU kutangaza shughuli mbalimbali za uhifadhi na ulinzi
wa rasilimali hizo kwa manufaa ya kizazi cha sasa na kijacho.

Kupitia maonesho haya, MPRU imeeleza juhudi zake katika kulinda na kuendeleza
rasilimali muhimu ikiwemo matumbawe, nyasi bahari, mikoko, pamoja na ulinzi wa
viumbe vya baharini na ikolojia ya bahari kwa ujumla. Aidha, ilisisitiza mchango wa
rasilimali hizo katika kukuza uchumi wa buluu na kutoa fursa za ajira na uwekezaiji.

Akizungumza katika banda la MPRU, Afisa Masoko wa MPRU, Bi. Halima Tosiri,
amebainisha vivutio mbalimbali vya utalii wa baharini vilivyo chini ya usimamizi wa
MPRU, ambavyo vinajulikana kwa fukwe za kuvutia, michezo ya majini, na uwepo wa
viumbe wakubwa wa baharini kama vile pomboo, papa potwe, nguva (Dugong) na
nyangumi.

“Tunaelekea kwenye msimu wa nyangumi katika Hifadhi ya Bahari ya Maingilio ya Mto
Ruvuma—-Mnazi Bay. Tutakuwa na Tamasha Kubwa la Nyangumi litakalofanyika
Mtwara mjini sambamba na safari maalumu za kuwaona nyangumi katika eneo la
Mnazi Bay,” amesema Bi. Tosiri.

Kwa upande wake, Kaimu Meneja wa Hifadhi za Bahari na Maeneo Tengefu, Bw. Davis
Mpotwa, alisema kuwa MPRU inaendelea kuimarisha ushirikiano na wadau
mbalimbali wa uhifadhi ili kuhakikisha rasilimali za bahari zinalindwa na kunufaisha
taifa kwa muda mrefu.

“MPRU inatekeleza mradi wa urejeshwaji wa matumbawe nchini kote. Hivi sasa tupo
katika hatua ya kutoa elimu kwa jamii za pwani kuhusu umuhimu wa matumbawe ili
kushiriki kikamilifu katika kuyahifadhi na kutunza rasilimali za bahari,” amesema Bw.
Mpotwa.

Kwa ujumla, ushiriki wa MPRU katika maonesho ya Nane Nane 2025 umeendelea

kuimarisha uelewa wa wananchi kuhusu nafasi ya uhifadhi wa bahari katika kukuza
uchumi wa buluu na kuendeleza sekta ya utalii wa baharini nchini.

Nanenane 2025 n



2, WIZAR
\&/ HIFADHI ZA g

fﬂmﬂg\_ s

o

| Upandaiji we

-

Nanenane 2025 n



UFUNGUZI WA MAONESHO YA WAKULIMA
NANENANE KITAIFA NA KIMATAIFA 2025
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